วิธีการตั้ง Master password บนโปรแกรม Thunderbird เป็นการป้องกันการเข้าถึงอีเมล์ในโปรแกรมอีกชั้นหนึ่ง เพื่อป้องกันผู้ใช้งานคนอื่นมาเปิดดูข้อมูลในอีเมล์ของเรา หรือในกรณีที่คอมพิวเตอร์ 1 เครื่องมีผู้ใช้งานหลายคน
การตั้ง Master password จะมีข้อควรระวังอยู่บ้าง เช่น หากเราลืมรหัสผ่านแล้ว จะกู้คืนกลับมาไม่ได้ จึงแนะนำให้ผู้ใช้งาน Add account แบบ IMAP ตามคู่มือด้านล่างนี้ก่อน
การตั้งค่า อีเมล์องค์กรบริษัท (Email for Business) บน โปรแกรม Mozilla Thunderbird
กรณีที่คอมพิวเตอร์ 1 เครื่อง มีผู้ใช้งานอีเมล์ 2-3 บัญชี แล้วต้องการแยกโปรไฟล์แต่ละบัญชีให้มีความเป็นส่วนตัว ให้ทำการสร้างโปรไฟล์ตามคู่มือด้านล่างนี้
เมื่อตั้งค่าดังกล่าวเสร็จแล้ว เราจะมาเริ่มตั้งค่า Master password บนโปรแกรม Thunderbird กัน โดยขั้นตอนดังนี้
![Settings --> Add-ons](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhYJ6lXFG5hIYFlYOCnTC-TR2l9MT7N3hECgf3tQFRCsGqota472vhzVbhHPt6L8Vw540y2Vlq7veYk46Q0pqchHwgwtGWXDrQzyHWutsH5kF3jAlLoMnXv_FpldK9zvUOv2Ch94ghLsEeL/s1600/masterpassword_01.png) |
1. เลือกเมนู Settings
2. คลิก Add-ons |
![ค้นหา Add-on: Master password](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9nrgGavd1kfWSeDuxfkc9UxSzPC9wuGEL_UUwgGAgVE1UReeWNGWC8gBN3SX_mKZAld1_O7CVOvWTAYWJnZwDD5ghRovXochIMNOH8ekZPiiXVQhdqWxsnEbkRgxDFfTLMT919AF-pYs8/s1600/masterpassword_02.png) |
1. คลิกที่ Icon: Get Add-ons
2. พิมพ์ค้นหาคำว่า "Master Password"
3. คลิกรูปแว่นขยาย (ค้นหา) |
![Install add-on](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjdFn1t8q5A4Af-BHBI1I2ld1K-IJLnXDsaMMYbqg8OhHqisodNh84mzgJinhAEev-ZaJqor1w_d1BQiMpuqMeT2O_auzspDG-s2JvJI4CDniKUZsqjczbE61bmkDy53pkiYjvfygT7n8vI/s1600/masterpassword_03.png) |
เมื่อค้นหาสำเร็จ ให้กด Install ที่ Add-on: Master Password+ 1.21.2 |
![Restart Thunderbird](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiMGsqdo-OF8SdevToKPJq9mUsgx_lzFvJkGaCP8j_g86wdvwYjNxWoXqMlGwQOFtVEMH9TT35SnqNyUCrGFghaEjfkCy4mZBbf1cMhoxZWc5HKsxsRHOwdc08UYLks21V5qS5JGyPPsqhi/s1600/masterpassword_04.png) |
เมื่อ Add-on ถูกติดตั้ง ให้กดปุ่ม Restart now |
การตั้งค่า Master password
![Settings --> Options](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoVfPorwbrwhBTKclUZbmm4DcT2IZqYjCjDhYOxGy-PoNuHSmWsO-eiEzkAAIATkBYUXQgFv2KlInOgk9NXZ6MH9zV6gd0mLrXVkA29nWpCtJsBLU9DXQdQgDj8qiN8XAAU0yKnHAlDsK7/s1600/masterpassword_05.png) |
1. ไปที่เมนู Settings
2. คลิกที่ Options... |
![Security --> Passwords --> Use a master password](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDlSCqq7TATXi8GZmRG96J5ancQEKXdEOVfvHdWwiyXdqfQSyva2Qke_z1FyH5UQS1DJHt2TW1Tt4oc7hfV-_qEAxaU8KncfvPQoxMis6grIPTIDLYth1GShX5-oIsHSuiGMCEx8lW8GFL/s1600/masterpassword_06.png) |
1. เลือก Security
2. ไปที่แท็บ Passwords
3. ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ Use a master password |
![Set master password](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhaCHazP62NF9UvX5FhA8X3S29MgT7n9eERgBn68m1HybEATsleXkNsTN4babXH95_W_aoSitc3xSXO381JdEhqH2vATzeMRY2eua4ZGUhoYWmepD-TB8IGpW4Stnbl2D20oOWBWa2l2hw5/s1600/masterpassword_07.png) |
กำหนดรหัสผ่านลงไปที่ช่อง Enter new password และ Re-enter new password (รหัสชุดเดียวกัน)
ที่แท็บ Auto-Lock สามารถกำหนดให้โปรแกรม Log out อัตโนมัติได้ ให้ทำเครื่องหมายที่ช่อง Enable auto-logout
จากนั้นกดปุ่ม OK |
![Ask for password on startup](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgWr6PejoJWbq37ZZXAGQg5k7B3Cj8Ij2hEAmDX6TY95UsZKGuDoSVfA4jH7JSqBztIt2ht-P0eDZsLl__H7rCakdzUiyp5gIKL0Et-o8B2hV-dO_mB3gTsWkstQouIgcwSpPQxg5kuTi4m/s1600/masterpassword_07-1.png) |
ที่แท็บ Startup ทำเครื่องหมายที่ Ask for password on startup จากนั้นกด OK |
![รหัสผ่านถูกกำหนดแล้ว](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiTpAjHPWuDrEHkiRkzX3NK3kialLCIFKv7i_qYMyhPUVfeSzlsPE5UP_ciz0YG-cxuaqHvgG8isHG4U0K7OSEV5B6aG7SnmNA1UIMbRkrjvj0KWyj7jukHoi4Smm0sJcbsgVGvAt1D6uKD/s1600/masterpassword_08.png) |
รหัสผ่านถูกกำหนดแล้ว กด OK |
ทดสอบการตั้งค่า Master password โดยการปิด Thunderbird แล้วเปิดใหม่อีกครั้ง
![เลือกโปรไฟล์](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3xuVPg60F79AAiuKRcJTReVwMOoRT6YgNKqXgadmuTRtG8dzSy0Yh3CmzMM5UfPbgPRYyhQPIq3PUK9dVJT1KQGTIyszacEFAyIKdYCXK4DY3Asq4AbVMBAHhOpw6ohHTzDn5i80xIztW/s1600/masterpassword_09.png) |
เลือกโปรไฟล์ที่เราได้ตั้งค่า Master password ไว้ จากนั้นกด Start Thunderbird |
![ใส่รหัสผ่าน](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgkLhedE_kvdB4T0Bi7nRPOz2V1vxAyGBWpyfVh1ROj_jUFnVRfIGL8Pwvm2EoFOl5MFXcYrhSlOTG42DIgwkJoIY09jfL0ZAfJMLEptKQ-wUl0ZXOa8BB0xnhnWxkUeKOsoY6eflBT1xlw/s1600/masterpassword_10.png) |
เมื่อเปิดโปรแกรม จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เราใส่รหัสผ่าน (Master Password) ที่ตั้งไว้เมื่อสักครู่
แล้วกดปุ่ม OK |
หมายเหตุ การตั้งค่า Master password จะอยู่นอกเหนือการดูแลของผู้ให้บริการอีเมล์ เพราะรหัสดังกล่าวไม่เกี่ยวกับการตั้งค่า หรือแก้ไข รหัสผ่านของบัญชีอีเมล์แต่อย่างใด
ข้อแนะนำ
1. การตั้งค่า Master password ควรกำหนดให้มีความง่ายต่อการจดจำของผู้ใช้งาน หรืออาจจะโน้ตไว้ส่วนใดส่วนหนึ่งของอุปกรณ์อื่น ๆ เช่น บน Smart Phone, iPhone, iPad
2. ก่อนการตั้ง Master password แนะนำให้เพิ่มบัญชีอีเมล์แบบ IMAP เท่านั้น เผื่อกรณีจำรหัสผ่านไม่ได้จริง ๆ ผู้ใช้สามารถ Remove Account ออกจากเครื่องได้ โดยไม่ต้องกังวลว่าข้อมูลจะสูญหาย
บทความโดย